જો તમારી આજુબાજુ પણ છે આ પ્રકારનું ઝાડ તો ખાસ જાણીલો,છે તેનાં ઘણાં ફાયદા…..

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે તમારી પાસે પણ અહીં આ વૃક્ષ છે એકવાર ચોક્કસપણે આ સમાચાર વાંચો નહીં તો તમને તેનો પસ્તાવો થશે આપણા ઘરની આજુબાજુમાં છોડ રાખવો એ પર્યાવરણને શુદ્ધ કરવા તેમજ આરોગ્ય જાળવવામાં તેમજ ધાર્મિક દૃષ્ટિકોણથી અને વાસ્તુ મુજબ સારું રહેવા માટે ઉપયોગી માનવામાં આવે છે તેમાંથી પેરિજાટનો છોડ છે જે ધાર્મિક દૃષ્ટિકોણથી લાભકારક માનવામાં આવે છે પરંતુ તેનાથી સ્વાસ્થ્યને લગતા ઘણા ફાયદાઓ પણ છે.

પારીજાત છોડ ઘણા ઔષધીય ગુણથી સમૃદ્ધ છે તે હરિંગાર તરીકે પણ ઓળખાય છે ધાર્મિક દૃષ્ટિકોણથી હરિસિંગરનું ઘણું મહત્વ છે આજે અમે તમને હરસીંગર સ્વાસ્થ્યના ફાયદાઓ વિશે જણાવવાનો પ્રયત્ન કરીએ છીએ હરિંગારના ફૂલોથી માંડીને પાંદડા છાલ અને બીજ પણ સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ઉપયોગી છે તેની ચા માત્ર સ્વાદમાં જ ઉત્તમ નથી હોતી પરંતુ સ્વાસ્થ્ય ગુણધર્મોથી પણ સમૃદ્ધ છે તમે આ ચાને જુદી જુદી રીતે બનાવી શકો છો અને આરોગ્ય અને સુંદરતાના ઘણા ફાયદા લઈ શકો છો.

સાંધાના દુખાવામાં હરસીંગારનાં 6 4 પાંદડા તોડીને પીસી લો અને આ પેસ્ટને પાણીમાં નાંખો અને પાણી અડધો રહે ત્યાં સુધી ઉકાળો પછી સવારે ખાલી પેટ પર નિયમિત ઠંડુ કરો અને તેનું સેવન કરો આ સાથે સાંધાને લગતી સમસ્યાઓ અદૃશ્ય થઈ જાય છે જો ખાંસી અથવા સુકી ઉધરસ હરસીંગારના પાનને પાણીમાં ઉકાળે છે તો તેને પીવાથી તેનો સંપૂર્ણ અંત આવે છે જો તમે ઇચ્છો તો તમે તેને સામાન્ય ચામાં પણ ઉકાળી શકો છો અથવા તેને મધ સાથે પી શકો છો.

હરસીંગાર કોઈપણ પ્રકારના તાવને દૂર કરવામાં મદદગાર છે આ માટે હરિંગરના પતિની ચા પીવાથી ફાયદો થાય છે હરસીંગરમાં ડેન્ગ્યુથી મેલેરિયા અથવા ચિકનગુનિયા સુધીની તમામ પ્રકારના તાવને દૂર કરવાની ક્ષમતા છે બીમારીથી પીડિત લોકો માટે હરસીંગર કોઈપણ અમૃત કરતાં ઓછું નથી આ માટે હરિંગરના 8 થી 10 પતિને ધીમા તાપે બે કપ પાણીમાં ઉકાળો જ્યારે પાણી અડધું રહે છે તેને ઠંડુ કરો અને તેને સવારે અને સાંજે ખાલી પેટ પર પીવો તમે એક અઠવાડિયામાં તફાવત જોશો.

હરસિંગર ખૂંટો દૂર કરવામાં પણ ખૂબ મદદગાર છે આ માટે હરસીંગારના દાણા લેવા અથવા ઢગલાની છછુંદર પર પેસ્ટ બનાવવું ફાયદાકારક છે હરસીંગર ત્વચા સંબંધિત સમસ્યાઓ પણ દૂર કરવામાં મદદગાર છે આ માટે હરસીંગારનાં પાન પીળી લો અને પેસ્ટ બનાવો તે વિસ્તારમાં લાગુ કરો જ્યાં ત્વચા સંબંધિત રોગ છે અડધા કલાક પછી તેને નવશેકા પાણીથી ધોઈ લો અને નાળિયેર તેલ લગાવો તે દાદર અને ખંજવાળ મટાડે છે.

હરસીંગારના ફૂલોને પીસી લો અને પેસ્ટ બનાવો અને ચહેરા પર લગાવો ચહેરો ગૌરવર્ણ અને આકર્ષક બને છે હૃદયરોગથી પીડિત લોકો માટે પણ હરસીંગર ખૂબ જ મદદગાર દવા છે આ માટે 15 થી 20 ફૂલોનો રસ પીવાથી ફાયદો થાય છે.

અસ્થમા હરિંગરની છાલનું ચૂર્ણ ખાવાથી અને તેને સોપારીના પાનમાં નાખવાથી શ્વાસોચ્છવાસના રોગોમાં ફાયદો થાય છે આ માટે સવાર સાંજ ખાવું જોઈએ શાસ્ત્રો અનુસાર જે કોઈ શ્રી હનુમાનજીના મંદિરમાં અથવા નદીના કાંઠે અથવા કોઈ સામાજિક સાઇટ પર બે કે તેથી વધુ હરસિનારના રોપાઓ રોપશે તે સોનાનું દાન કરે તેટલું પુણ્યનું લક્ષ્ય પ્રાપ્ત કરે છે અને જીવન આશીર્વાદ આપે છે શ્રી હનુમાન દરમ્યાન પ્રાપ્ત થાય છે લાલ કાપડમાં લપેટાયેલા અને તિજોરીમાં રાખેલ હરસીંગરની પૂજા કર્યા પછી તમને ક્યારેય પૈસાની કમી રહેશે નહીં.

હરિવંશ પુરાણ આ ઝાડ અને ફૂલોનું વિગતવાર વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે આ ફૂલોનો ઉપયોગ લક્ષ્મીની પૂજા માટે ખાસ થાય છે ઘરના આંગણામાં આવેલું આ વૃક્ષ હંમેશાં શાંતિ અને સમૃદ્ધિમાં રહે છે આપણે ત્યાં પારિજાતના છોડ ઘણી જગ્યાએ જોવા મળે છે પરંતુ તે છોડ એટલા મોટા નથી હોતા તેઓ પ્રમાણમાં નાના હોય છે આ સિવાય તેના ફૂલ ની વાત કરીએ તો તે ઘણા સુગંધિત હોય છે તમને ક્યારેક પારિજાતની સુગંધ દુરથી આવે તો પણ ફ્રેશ ફીલ થાય છે અને જેઓને આની સુગંધ ગમતી હોય તેઓનું મન પ્રસન્ન થઇ જાય છે આ ફૂલ રાતના ખીલે છે અને સવારે ખરી જાય છે.

પારિજાત નો ઊંડાણપૂર્વક અભ્યાસ કરનાર લોકો એમ પણ કહે છે કે પારીજાત ના વૃક્ષ ની પ્રજાતિ ભારતમાં મળી આવતી નથી પરંતુ ભારતમાં ઉત્તર પ્રદેશના એક ગામડામાં આજે પણ પારિજાતનું વૃક્ષ છે લગભગ 45 ફૂટ આ વૃક્ષ એટલું ફેલાયેલું છે કે તેની મોટા ભાગની ડાળખીઓ જમીન તરફ ઝુકેલી છે અને અમુક ડાળખી જમીનને અડી ને સૂકી થઈ જાય છે આ વૃક્ષ એક વર્ષમાં એક જ વખત ફૂલ થી સુશોભિત થાય છે ત્યારે આ જોવામાં પણ એકદમ સુંદર હોય છે અને સાથે સાથે સુગંધ પણ એટલી જ વિખેરે છે આ વૃક્ષની વયમર્યાદા જોઈએ તો તે લગભગ એક હજારથી પાંચ હજાર વર્ષ સુધી જીવિત રહે છે.

પારિજાતના 5 7 જેટલા પાન તોડીને પથ્થર વડે પીસી નાખો અને તેની ચટણી બનાવી નાખો પછી એક ગ્લાસ પાણીમાં અડધુ પાણી રહે તે રીતે ઉકાળો ત્યાર પછી ઠંડુ કરીને પીવો કહેવાય છે કે 20 વર્ષ જૂનો ગઠિયાનો રોગ પણ આનાથી મટી જાય છે જો તમને સાંધાનો દુખાવો રહેતો હોય.

અને કોઈ પણ જાત ની દવા કરી પણ ફેર ન પડતો હોય તો પારિજાતના દસથી બાર પાનને લઈને ઉપર કહ્યા મુજબ પીસી નાખો પછી એક ગ્લાસમાં પાણીમાં તેને ઉકાળો પાણી જ્યારે પા ભાગનું બચે ત્યારે તેને ઠંડુ કરીને પી જાઓ આવું કરવાથી ત્રણ મહિનામાં ગોઠણ માં પાછી આવી જાય છે અને જો આનાથી ફેર ન પડે તો અથવા થોડી ખામી રહી જાય તો એક મહિનાનું અંતર રાખીને આ ઉપાય પાછો અજમાવી શકાય છે.