જો તમે પણ કરો છો બદામ નું સેવન,તો આ માહિતી જરૂર વાંચો નહીં તો પછતાશો…

નમસ્કાર મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે મિત્રો આજે હું આપ સૌના માટે એક નવો લેખ લઈને આવ્યો છું તો મિત્રો આજે આપણે વાત કરવા જઈ રહ્યા છે દરેક જણ બદામ ખાય છે અને તેના ફાયદાઓ વિશે પણ જાગૃત રહેશે પરંતુ તમને કદાચ ખબર નહીં હોય કે બદામ પણ હાનિકારક છે અને જો તમે બદામનું વધુ સેવન કરો તો તેનાથી પણ ઘણું નુકસાન થાય છે ચાલો આપણે જાણીએ કે બદામ કેટલું નુકસાન કરે છે.

યાદશક્તિ વધારવી હોય કે ચહેરાનો ગ્લો, બધા તમને બદામ ખાવાની સલાહ આપશે. કોઈ બદામને સાંજે નાસ્તાની જેમ તો કોઈ સવારે પલાળીને ખાવાની પસંદ કરે છે. યોગ્ય માત્રા ખબર ન હોવાથી કોઈ મુઠ્ઠીભરીને બદામ ખાવાનું કહે છે તો કોઈ વધુ ઓછી પરંતુ શું તમે જાણો છો કે વધુ બદામ ખાવાથી તમારા શરીરને ફાયદાના બદલે નુક્સાન પણ થઈ શકે છે વિટામિન ઈથી ભરપૂર આ બદામનું સેવન તમારા માટે ફાયદાકારક હોય છે. પરંતુ વધુ પડતી બદામ ખાવાથી તેનું નુક્સાન પણ થઈ શકે છે.

વીટામિન ઇ ઓવરડોઝ બદામ વધારે છે.વાળથી માંડીને ત્વચા સુધી બધા માટે વિટામિન ઇ ફાયદાકારક છે તે જ સમયે તે શરીરની અંદર એન્ટીઓકિસડન્ટોના રક્ષણ માટે કાર્ય કરે છે તમને 3 થી 4 બદામમાં 7.4 મિલિગ્રામ વિટામિન ઇ મળે છે આ સિવાય તમે દિવસભર ઇંડા પાલક અનાજ વગેરેમાંથી પણ આ વિટામિન ઇ લો 4 થી 13 વર્ષની વયના બાળકોને 300 થી 600 એમજી અને 14, 800 થી 1000 મિલિગ્રામ વિટામિન ઇથી વધુ ઉંમરના બાળકો માટે આવશ્યક છે એકંદરે વિટામિન ઇની આ માત્રા કરતાં વધુ આળસુ માથાનો દુખાવો ઝાડા ખરાબ આંખોનું કારણ બની શકે છે.

બદામ શરીરના વજનમાં વધારો કરે છે.બદામમાં મોટી માત્રામાં કેલરી અને ચરબી હોય છે 3 થી 4 બદામમાં 168 કેલરી અને 14 ગ્રામ ચરબી હોય છે તે જ સમયે જો તમે રોજ એક મુઠ્ઠીભર બદામ ખાઓ છો તો પછી તમે 500 થી વધુ કેલરી અને 40 થી 50 ગ્રામ ચરબીનો વપરાશ કરો છો આ સિવાય તમે દિવસ દરમ્યાન ખાતા દરેક વસ્તુની ચરબી અને કેલરી અલગ હોય છે તે જ સમયે તંદુરસ્ત શરીર માટે દરરોજ 70 ગ્રામ ચરબી પૂરતી છે વધારે સેવન વજન વધારવામાં મદદ કરે છે.

બદામ દવાઓ પર અસર કરે છે.બદામમાં મેગ્નેશિયમની માત્રા પણ વધુ હોય છે 3 થી 4 બદામમાં 0.6 મિલિગ્રામ મેગ્નેશિયમ હોય છેજ્યારે તમારા શરીરને દરરોજ 1.8 થી 2.3 મિલિગ્રામની જરૂર હોય છે જો તમે બદામની આ સંખ્યા કરતા વધારે ખાવ છો તો તે તમારા શરીર પર દવાઓની અસરને અસર કરી શકે છે તમારા લોહીમાં મેગ્નેશિયમ એન્ટાસિડ્સ, રેચક બ્લડ પ્રેશર દવાઓ અને ઘણી એન્ટિબાયોટિક્સ જેવા એન્ટિબાયોટિક્સની માત્રા વધારે પ્રમાણમાં અસર ઘટાડે છે.

પેટમાં ગેસ તૈયાર કરે છે.મુઠ્ઠીભર બદામમાં લગભગ 170 ગ્રામ ફાઈબર હોય છે. તજ્યારે તમારા શરીરમાં રોડ માત્ર 25થી 40 ગ્રામ ફાઈબરની જરૂર હોય છે, એટલે કે તમારે રોજ 3થી 4 બદામ બહુ થઈ ગઈ. જો તમે આના કરતા વધુ બદામ ખાવ છો, તો તમને ઝાડા, અને કબજિયાત થઈ શકે છે. પેટમાં બ્લોટિંગથી બીમારીની શરૂઆત થશે. તો વધુ બદામ ખાવાની આદત નથી છૂટતી તો ખૂબ પાણી પીવો, તમારી બોડી ફાઈબરને રિએક્ટ કરતા અટકાવશે.

પ્રેગ્નેન્ટ મહિલાઓ.તમારે કડવી કે કાચી બદામ ખાવાનું ટાળવું જોઈએ કારણ કે તેમાં પ્યૂસિક એસિડ અને હાઈડ્રોસિનિક એસિડ હોય છે, જે ઝેરી હોય છે. કડવી કે લીથલ બદામ દર્દના ઈલાજમાં ઉપયોગી હોય છે. જો કે તે વધુ પડથી ખાવાથી શરીરમાં ઝેરી તત્વો વધી શકે છે. આ રીતે બદામમાં હાઈડ્રોસાઈનિક એસિડ પણ હોય છે, જે બ્રીથિંગ પ્રોબ્લેમ, નર્વસ બ્રેકડાઉન, ચોકિંગ એટલે સુધી કે મોતનું કારણ પણ બની શકે છે. પ્રેગ્નેન્ટ મહિલાઓએ તેનું સેવન ન કરવું જોઈએ.

આ લોકો ન ખાય બદામ.જે લોકોની કિડનીમાં પથરી કે ગૉલ બ્લેડર સંબંધી કોઈ બીમારી છે, તેમણે બદામનું સેવન ન કરવું જોઈએ. બદામમાં ઓક્સલેટ વધુ હોય છે, જે આ પ્રકારના લોકો માટે યોગ્ય નથી. કેટલાક લોકોને બદામના પ્રોટીનથી એલર્જી હોય છે, તેમણે પણ બદામ ન ખાવી જોઈએ.

બ્લડ પ્રેશર.જો તમારુ બ્લડ પ્રેશર હંમેશા હાઈ રહે છે તો બદામથી દૂર રહો. કારણ કે દવાઓ સાથે બદામનુ સેવન નુકશાન પહોંચાડી શકે છે અને સમસ્યા વધી શકે છે.પથરી.કિડની કે ગોલ બ્લેડર પથરી કે તેની સાથે જોડાયેલી અન્ય પ્રોબ્લેમ રહે છે તો બદામ બિલકુલ ન ખાશોકારણ કે તેમા ઓક્સલેટ વધુ માત્રામાં હોય છે જે તમને નુકશાન પહોંચાડી શકે છે.ડાયજેશન.બદલતી લાઈફસ્ટાઈલમાં ડાયજેશન સાથે જોડાયેલી સમસ્યા મોટાભાગના લોકોને રહે છે. જો તમને પણ ડાયજેશન સંબંધી સમસ્યા કે એસીડીટી રહે છે તો બદામ બિલકુલ ન ખાશો. કારણ કે બદામમાં ફાયબર વધુ હોય છે. જેનાથી પરેશાની વધી શકે છે.

જાડાપણુ.જો તમે તમારા વધતા વજનથી પરેશાન છો અને બદામ તમારી ડાયેટમાં સામેલ છે તો તેનુ સેવન ન કરો. ઉલ્લેખનીય છે કે બદામમાં કેલોરી અને વસા વધુ હોય છે. આવામાં બદામનું વધુ સેવન કરવાથી જાડાપણુ વધતુ જાય છે.એંટીબાયોટિક મેડિસન.બદલતી જીવનશૈલીમાં કોઈને કોઈ હેલ્થ પ્રોબ્લેમ્બ હંમેશા રહે છે અને દવાઓ છે કે પીછો છોડતી નથી. જો તમે પણ કોઈ સ્વાસ્થ્ય સંબંધી સમસ્યાને કારણે એંટીબાયોટિક મેડિસિન ખાઈ રહ્યા છો તો બદામનું સેવન ન કરો.