ખુબજ ગુણકારી છે કાળું મીઠું આ રીતે કરશો સેવન તો ચોક્કસ થશે અનેક લાભ…….

આયુર્વેદ અનુસાર, સફેદ મીઠું સોડિયમ, અન્ય રાસાયણિક માત્રામાં વધારે છે, જે સ્વાસ્થ્ય માટે સારું નથી. કાળા મીઠા અને રોક મીઠાના ગુણધર્મો અને ફાયદાઓ આ લેખમાં વર્ણવવામાં આવ્યા છે. કાળા મીઠું રોક મીઠું કેવી રીતે વાપરવું તે વાંચો.બ્લેક મીઠાના ફાયદા અને ફાયદા -કાળા મીઠું આયર્નથી સમૃદ્ધ છે, જેના કારણે તેનો રંગ કાળો છે. આયુર્વેદ મુજબ આ મીઠું ઠંડુ અને રેચક સ્વભાવનું છે.કાળા મીઠું પાવડરના સ્વરૂપમાં ઘેરો ગુલાબી અને સ્ફટિક સ્વરૂપમાં ઘેરો બ્રાઉન છે. આ મીઠા જેવા બાફેલા ઇંડાની ગંધ તેમાં જોવા મળતા સલ્ફર તત્વને કારણે છે.

Advertisement

કલા નમક ભારત, પાકિસ્તાન, બાંગ્લાદેશ, નેપાળ, હિમાલયની મીઠાની ખાણોમાંથી કુદરતી મીઠાની ખાણોમાંથી કાઢવામાં આવે છે. ભારતમાં સંભાર તળાવમાંથી કાળા મીઠું પણ કાઢવામાં આવે છે.કાળા મીઠાના ફાયદા અને ઉપચાર -આયુર્વેદમાં, કાળા મીઠાથી કબજિયાત, પાચનની સમસ્યા, ગેસ મટે છે. તેથી જ કાળા મીઠું બધી આયુર્વેદિક પાચક ગોળીઓ અને ચૂરણ જેવા કે હિંગવાષ્ટક ચુર્ણ, હજમોલા વગેરેમાં ઉમેરવામાં આવે છે. પેટ માટે – ગેસની સમસ્યા મટાડવા માટે ધીમી આંચ પર તાંબાનાં વાસણમાં થોડું કાળા મીઠું ગરમ ​​કરો. જ્યારે મીઠું રંગ બદલવાનું શરૂ કરે છે, ગેસ બંધ કરો. આ એક ચમચી 1 ગ્લાસ નવશેકું પાણીમાં નાખીને પીવો. ગેસની સમસ્યાથી તમને તાત્કાલિક રાહત મળશે.

પગ માટે – પગમાં સોજો, ફાટલી પગની ઘૂંટી, ગુચ્છો (મસાઓ), પગ પર મચકોડ, ગરમ પાણીમાં કાળા મીઠું ભેળવીને પગ ડોલમાં અથવા ટબમાં નાંખો. વાળ માટે – કાળા મીઠાના સેવનથી વાળ ખરવા, તૂટી જવા, વાળના વિભાજનની સમસ્યા દૂર કરીને વાળની ​​વૃદ્ધિ અને જાડાઈ વધે છે. વાળ લાંબા, ચળકતા બને છે. કાળા મીઠું ખાવાથી શરીરમાં આયર્ન અને 80 ફાયદાકારક ખનીજ મળે છે, જે વાળના વિકાસ માટે ફાયદાકારક છે.

ખોડો – દેન્ડ્રફ દૂર કરવા માટે ટમેટાના રસમાં કાળા મીઠું નાખીને વાળના મૂળમાં લગાવો. દિવસમાં એકવાર આ મિશ્રણ લગાવવાથી ખોડોની સમસ્યા હલ થાય છે. વજન ઓછું કરવું – મેદસ્વીપણા ઘટાડવા માટે, સવારે ખાલી પેટ પર અડધો ચમચી કાળા મીઠું ગરમ ​​પાણી સાથે પીવાથી, જાડાપણા પર નિયંત્રણ આવે છે, કોલેસ્ટરોલનું સ્તર ઓછું થાય છે.કાળા મીઠાનો ઉપયોગ નબળાઇની શક્તિ, હાઈ બ્લડ પ્રેશર, એનિમિયા, છાતીમાં બળતરા (એસિડિટીથી), ગોઇટર, હિસ્ટિરિયા અને અન્ય ઘણા રોગોની સારવાર માટે થાય છે. આ મીઠામાં સોડિયમની માત્રા સામાન્ય સફેદ મીઠા કરતા ઓછી હોય છે.શ્વાસોચ્છવાસના રોગો – શ્વાસોચ્છવાસના રોગો જેમ કે શ્વાસનળીનો સોજો, સાઇનસ, એલર્જી, દમ, કાળુ મીઠું શિયાળામાં પાણીમાં ભેળવીને લેવાથી ફાયદાકારક છે. કાળા મીઠાનો ઉપયોગ આયુર્વેદની પ્રેક્ટિસમાં પણ થાય છે.

દહીંમાં કાળા મીઠું, શેકેલ જીરું નાખીને ખાવાથી ભૂખ અને સ્વાદ બંને વધે છે, પાચનની વ્યવસ્થા પણ સારી છે. દહીંમાં કાળા મીઠું, કાળા મરી ખાવાથી શરીરની ચરબી ઓછી થાય છે.ત્વચાની સમસ્યા- કાળા મીઠા સાથે ભળેલા પાણી શરીરને ડિટોક્સ કરે છે, ત્વચાને સ્વચ્છ, સુંદર બનાવે છે. કાળા મીઠાનું પાણી પીવાથી ખીલ, ખરજવું, ફોલ્લીઓ મટે છે.કાળા મીઠાની ચાટ તેના તીક્ષ્ણ, મસાલાવાળું અને પાચક સ્વાદને કારણે મસાલા, રાઈટ, ચટણી, કચુંબર, ચાટ, દહીં-બાદે અને નમકીનોમાં ખૂબ ઉપયોગમાં લેવાય છે.દરેકને કાળા મીઠાના મરીનો સ્વાદ ગમે છે.

રોક મીઠું, ફાયદા અને ઉપયોગ શું છે – રોક મીઠાનો રંગ સહેજ સફેદ-ગુલાબી હોય છે. આ મીઠું સ્ફટિકો અને પાવડરના રૂપમાં બજારમાં જોવા મળે છે. સેંધા મીઠામાં સામાન્ય મીઠા કરતા સોડિયમ ઓછી માત્રામાં હોય છે. શુદ્ધ મીઠું હોવાને કારણે, ફાસ્ટમાં રોક મીઠાનો ઉપયોગ થાય છે.રોક મીઠું ખાવા માટેનું શ્રેષ્ઠ મીઠું માનવામાં આવે છે. તેમાં દરિયાઇ મીઠાની જેમ ઝેરી તત્વો જોવા મળતા નથી. આ મીઠું સૂકા તળાવની મીઠાની ખાણો, હિમાલયની કેટલીક મીઠાની ખાણો, પંજાબનો પાકિસ્તાની ભાગ ,માંથી કાઢવામાં આવે છે.

રોક મીઠામાં કેલ્શિયમ, આયર્ન, પોટેશિયમ, મેગ્નેશિયમ, કોપર જેવા લગભગ 94 પ્રકારનાં ખનીજ હોય ​​છે, જ્યારે સામાન્ય મીઠામાં ફક્ત 3 પ્રકારના ખનિજો હોય છે.સફેદ અને રંગહીન પ્રકારનો રોક મીઠું શ્રેષ્ઠ માનવામાં આવે છે. સામાન્ય રીતે ઉપયોગમાં લેવાતા હળવા ગુલાબી રંગના રોક મીઠાને હિન્દીમાં હિમાલયન રોક મીઠું કહેવામાં આવે છે, આ મીઠું પણ સારું છે.પથ્થર મીઠું ખાવાના ફાયદા – આયુર્વેદમાં ત્રિદોષ દ્વારા થતાં રોગોની સારવારમાં રોક મીઠાનો ઉપયોગ થાય છે. પથ્થર મીઠાથી પિત્ત દોશ દૂર થાય છે. હૃદય અને હાડકાં માટે – રોક મીઠું હૃદય માટે સારું છે. ખારા મીઠાના સેવનથી ડાયાબિટીઝ અને એસ્ટિઓપોરોસિસથી બચી શકાય છે.

રોક મીઠું ડિપ્રેશન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. સ્નાયુઓની ખેંચાણ અને જડતાથી રાહત આપે છે. સ્નાયુઓની ચુસ્તતાની સારવારમાં, એક ગ્લાસ પાણીમાં 1 ચમચી ખારું મીઠું પીવું, તાત્કાલિક ફાયદો થશે.બ્લડપ્રેશરને સારું રાખો – પથ્થર મીઠું ખાવાથી બ્લડ પ્રેશર સામાન્ય રહે છે, તે લોહીની નળીઓને સાનુકૂળતા રાખે છે.

પાચનતંત્ર માટે ફાયદાકારક – આ મીઠું એસિડ-આલ્કલાઇનને સંતુલિત કરતું હોવાથી, ખડક મીઠું પાચનમાં મદદ કરે છે.ખારું મીઠું ત્વચાની અનેક રોગોથી રાહત આપે છે. પથ્થર મીઠું હાથ-પગની નિષ્ક્રીયતાની સમસ્યાને પણ નિદાન કરે છે.સંધિવા માં – જેને સંધિવાની સમસ્યા છે, તેઓએ સામાન્ય મીઠાને બદલે રોક મીઠાનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ, આનાથી તેમને ઘણી રાહત મળશે.

પથ્થર મીઠું હાડકાં અને તંતુઓ સાથે જોડાયેલ મજબૂત બનાવે છે. જે લોકો કિડનીની બીમારીઓથી પીડિત છે તેમને રોક મીઠું પણ ફાયદાકારક છે. લો બ્લડ પ્રેશરની સમસ્યામાં અડધો ચમચી ખારું મીઠું 1 ​​ગ્લાસ પાણી સાથે મેળવીને દિવસમાં બે વાર પીવો.

ગળાના દુખાવાથી, સોજો આવે છે, સુકા ઉધરસ આવે છે, મોંના ગંધનાશથી ખારું મીઠી પાણી ભભરાવીને મટે છે.પેટના કીડા – ખારું મીઠું અને લીંબુનો રસ લેવાથી પેટના કીડા મરી જાય છે અને ઉલટી બંધ થાય છે.

રોક મીઠું અને કાળો મીઠું કેવી રીતે ખાય છે -રોક મીઠું એ ભારતમાં ઓછી માત્રામાં જોવા મળતું સૌથી શુદ્ધ મીઠું છે. આને કારણે તે મોંઘુ પણ છે. પથ્થર મીઠું સ્વાદમાં થોડું વિલીન થાય છે, તેથી વધુ ઉમેરવું જરૂરી છે.રોક મીઠું આર્થિક હોતું નથી, તેથી ઉપયોગ કરવાની રીત એ છે કે રોક મીઠા અને સફેદ મીઠાને સમાન માત્રામાં ભેળવીને ખોરાકમાં તેનો ઉપયોગ કરવો.

એક ચપટી પથ્થર અથવા કાળા મીઠું, એક ચમચી આદુના રસ સાથે મેળવી લેવાથી ભૂખ વધે છે અને પાચન ઝડપી થાય છે. જો તમે ઇચ્છતા હોવ તો તમે આદુ પીસીને કાળા મીઠા, લીંબુનો રસ મેળવીને ખાઈ શકો છો.

રોક સોલ્ટ, સિંધવ મીઠું, લાહોરી મીઠું અથવા હૈલાઇટ સોડિયમ ક્લોરાઇડ (NaCI) નો સ્ફટિક પથ્થર જેવો ખનિજ પદાર્થ છે, એટલે કે સામાન્ય મીઠું. તે સામાન્ય રીતે રંગહીન અથવા સફેદ હોય છે, જો કે કેટલીકવાર તેનો રંગ આછો વાદળી, ઘટ્ટ વાદળી, જાંબલી, ગુલાબી, નારંગી, પીળો અથવા ભૂરા રંગનો હોઈ શકે છે, કારણ કે તેમાં અન્ય પદાર્થોની હાજરી હોય છે.

કાળા મીઠું એ એક પ્રકારનું સિંધવ મીઠું છે જેનો ઉપયોગ ભારતીય ખોરાક અને દવામાં પાચન માટે થાય છે.

ઐતિહાસિક દ્રષ્ટિએ, આ મીઠું ઉત્તર ભારતીય ઉપખંડમાંથી સિંધ, પશ્ચિમ પંજાબમાં સિંધુ નદીના કેટલાક ભાગો અને ખૈબર-પખ્તુનખ્વાહરના કોહત જિલ્લાના જે હવે પાકિસ્તાનમાં છે અને જ્યાં તે જમીનમાં મળે છે તેમાંથી આવતા હતા. ‘રોક સોલ્ટ’ અને ‘સિંધવ મીઠું’ એટલે ‘સિંધ અથવા સિંધુના પ્રદેશમાંથી’ આવતું.

પશ્ચિમોત્તર ઉત્તર પંજાબમાં નમક કોહ (એટલે કે મીઠુંનો પર્વત) તરીકે ઓળખાતી એક પ્રખ્યાત પર્વતમાળા છે જ્યાંથી તે મીઠું મેળવે છે અને આ ક્ષેત્રમાં પ્રખ્યાત ખેવાડા મીઠાની ખાણ છે. આ મીઠાને ‘લાહોરી મીઠું’ પણ કહેવામાં આવે છે, કારણ કે તે વારંવાર લાહોર દ્વારા આખા ઉત્તર ભારતમાં વેચાય છે.

સિંધવ મીઠાના ફાયદા:નબળા પાચનની સારવારમાં સિંધવ મીઠું ખૂબ અસરકારક હોય છે. તે એક ઔષધ કે દવાની જેમ કાર્ય કરે છે જેનાથી પાચનમાં સુધારો થાય છે. તે તમને ભૂખ અને ગેસથી પણ મુક્તિ આપે છે.દરરોજ સિંધવ મીઠું ખાવાથી તમારા શરીરની ખોવાયેલી ઇલેક્ટ્રોલાઇટ્સ ફરી ભરાય છે અને પીએચ સ્તરને નિયંત્રણમાં રાખે છે. તે રક્ત પરિભ્રમણને ઉત્તેજિત કરે છે અને શરીરમાં રહેલી ગંદકી અને ઝેરી ખનીજને દૂર કરે છે.તે તમારા બ્લડ પ્રેશર સ્તરનું સંતુલન જાળવી રાખે છે. સિંધવ મીઠું અનેક દાદ અને કીડાઓના કરડવાથી અને સંધિવાનાં દુખાવાથી થતાં રોગોની સારવારમાં રાહત આપે છે. આ દરેક ભારતીયના ઘરમાં જોવા મળે છે.

ખડક મીઠું વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે તે હકીકત જાણીને તમે આશ્ચર્ય પામશો. તે શરીરના ચરબીના કોષોને પણ ઘટાડે છે.સિંધવ મીઠું જ્યારે લીંબુના રસ સાથે લેવામાં આવે છે, ત્યારે તે પેટના કીડાઓ માંથી રાહત આપે છે અને ઉલટીથી પણ બચાવે છે.સિંધવ મીઠું માંથી બનાવેલ નમકીન અને ઝરણાં નું પાણી ઝીણો સંધિવા અને પથરીના રોગમાંથી રાહત આપે છે.

ખર્ચાળ દરિયાઇ મીઠું બાથ ખરીદવાને બદલે, તમે કોઈ પણ પૈસા ખર્ચ કર્યા વિના તમારું પોતાનું મીઠું બાથ પણ બનાવી શકો છો, તેને બનાવવા માટે, તમારા નહાવાના પાણીમાં 1 ચમચી સિંધવ મીઠું ભેળવી લો અને પછી તે પાણીનો ઉપયોગ સ્નાન માટે કરો. આ પાણીથી સ્નાન કરવાથી તમને રાહત મળશે, તે ગળાના સ્નાયુઓને શાંત કરે છે, તમારા શરીરને ડિટોક્સિફિકેશન કરે છે. તમારું બ્લડ પ્રેશર પણ નિયંત્રણમાં રાખે છે.જો તમને વારંવાર ખેંચાણ આવે છે, તો સિંધવ મીઠું તમને રાહત આપી શકે છે. આ માટે થોડું સિંધવ મીઠું ઉમેરીને એક ગ્લાસ પાણી પીવો.

સાઇનસ અને શ્વાસની તકલીફથી પીડિત લોકોએ દરરોજ સિંધવ મીઠા નું સેવન કરવું જોઈએ. સિંધવ મીઠાથી કોગળા કરવાથી ગળામાં સોજો, પીડા, સુકા ઉધરસ, ખાંસી અને કાકડામાંથી રાહત મળે છે. જે લોકો બ્રોન્કાઇટિસ, અસ્થમા અથવા શ્વસન સંબંધી સમસ્યાઓથી પીડિત છે, તેઓ સિંધવ મીઠાની વરાળ લઈ શકે છે.સિંધવ મીઠું આવશ્યક ખનિજ પ્રદાન કરે છે અને તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિને સુધારે છે. આ ઉપરાંત, તે એક હદ સુધી સંચાર, શ્વસન અને નર્વસ સિસ્ટમમાં સુધારો કરે છે.

સિંધવ મીઠું તમારા દાંતને સફેદ કરે છે અને તેનો ઉપયોગ માઉથ ફ્રેશનર તરીકે પણ થાય છે. ગળાના દુખાવા માટે તમે આ મીઠાની પાણી વડે કોગળા પણ કરી શકો છો.સિંધવ મીઠું અસરકારક રીતે પાચન અને લાળના રસને સ્વસ્થ રાખે છે. તમે સામાન્ય મીઠાને બદલે તમારા ખોરાકમાં સિંધવ મીઠાનો ઉપયોગ કરી શકો છો.મીઠું વધુ અસરકારક બનાવવા માટે તમે તેને લાલ રંગના થાય ત્યાં સુધી તાંબાના વાસણમાં રાખી શકો છો.સિંધવ મીઠું હાડકાં અને માંશપેશીઓને મજબૂત બનાવે છે.

સુંદરતા વધારવા માટે પણ સિંધવ મીઠાનો ઉપયોગ થાય છે. તેનો ઉપયોગ કરવાથી તમારું શરીર મૃત ત્વચાથી છૂટકારો મેળવે છે. તમે તમારા શરીરને પોષણ આપવા માટે પણ સિંધવ મીઠાનો ઉપયોગ કરી શકો છો.ચહેરો સાફ કરવા ઉપરાંત સિંધવ મીઠું તમારી ત્વચાની પેશીઓને મજબૂત બનાવે છે અને તમને યુવાન બતાવવામાં મદદ કરે છે.સિંધવ મીઠાનો ઉપયોગ પગના સ્ક્રબ તરીકે પણ થઈ શકે છે. આ માટે, તમારે ફક્ત 2 ચમચી સિંધવ મીઠું નવશેકા પાણી ની અડધી ડોલમાં ઉમેરવું અને તમારા પગ તેમાં મૂકવા. આ પાણીમાં તમને ગમે તેવું તેલ ઉમેરી શકો છો.

આ ઉપરાંત, તમે તમારા ક્લીન્ઝરની જગ્યાએ સિંધવ મીઠાનો ઉપયોગ કરી શકો છો, જેમાં ક્લીન્ઝરના ગુણધર્મો છે. સિંધવ મીઠું સ્થિર ગંદકી અને વધારાનું તેલદૂર કરે છે. ક્લીન્ઝર બનાવવા માટે, તમે તમારા ક્લીંઝરમાં સિંધવ મીઠું ઉમેરો અને સફાઈ કર્યા પછી તમારા ચહેરાને ધોઈ લો.જો તમારા નખ પીળા થઈ ગયા હોય અથવા તેમના રંગમાં કોઈ ફેરફાર આવ્યો હોય, કે પછી તમે તમારો ખોવાયેલો રંગ સિંધવ મીઠાની મદદથી મેળવી શકો છો. આ તમારા નખની ખોવાયેલી ચમક પણ પાછી લાવશે.

જો તમે તમારા માથામાં ખંજવાળ અથવા ખોડો જેવી ખોપરી ઉપરની ચામડીની સમસ્યાઓથી પીડિત છો, તો તમે સિંધવ મીઠાથી છૂટકારો મેળવી શકો છો. તેના એક્ઝોલીટીંગ ગુણધર્મોને લીધે તમે ખોપરી ઉપરની ચામડીની ડેડ ત્વચાથી પણ છૂટકારો મેળવી શકો છો. આ માટે, તમારી એક શેમ્પૂની બોટલમાં 1 કપ દરિયાઈ મીઠું નાખવું અને તે જ શેમ્પૂથી તમારા વાળ ધોવા. તેનો ઉપયોગ કરીને, તમે તમારા ડ્રેન્ડરફના તફાવત જોઈ શકશો.

Advertisement