ખૂબ જ ગુણકારી છે આ ચમત્કારી ઝાડ, તેના ઉપયોગથી દૂર થશે મોટામાં મોટી બીમારી…

મહુડાના વૃક્ષ પર થતા ફૂલો ખૂબ તાકતવર હોય છે અને આ ફૂલોને ખાવાથી ઘણા બધા લાભ શરીરને મળે છે આ વૃક્ષના ફૂલનો રંગ થોડો પીળો હોય છે અને આ ફૂલમાં પ્રોટીન, કેલ્શિયમ અને ફાસ્ફોરસ જેવા તત્વો હોય છે મહુડાના ફૂલને સિવાય તેના વૃક્ષની છાલ, પાંદડા અને બીજ પણ ખૂબ ગુણકારી હોય છે.દાંતોનો દર્દ કરે દૂર.દાંતોમાં દુખાવો થાય ત્યારે મહુડાના વૃક્ષના પાંદડા તોડીને તેને દાંત પર ઘસો. મહુડાના પાંદડાના મંજન કરવાથી દાંતની દર્દ દૂર થઈ જશે અને જબળામાંથી લોહી નીકળે ત્યારે તમે આ પેડની છાલનો રસ કાઢીને તેમાં પાણી મિલાવીને કોગળા કરો. દિવસમાં ત્રણ વાર આ પાણીથી કોગળા કરવા એવું કરવાથી લોહી નીકળતું બંધ થઈ જશે.

Advertisement

આંખો ને સાફ કરો.આંખોમાં ધૂળ જાય ત્યારે તમે મહુડાના ફળનો રસ પોતાની આંખોમાં નાખો. એનો રસ આંખોને એકદમ સાફ કરી દેશે મહુડાના રસમાં તમે ચાહો તો મધ પણ નાખી શકો છોબવાસીરથી મળશે રાહત.બવાસીર થાય ત્યારે તમે મહુડાના ફળનું સેવન કરો તમે થોડા ફૂલોને લઈ એને ધીમાં નાખી એનું સેવન કરો. રોજ પડેલા મહુડાના ફળને ખાવાથી બવાસીર થી આરામ મળશે.

ત્વચાને ચમકાવો.મહુડાનાં પાંદડા ઓનું તેલ ત્વચા માટે ખૂબ ફાયદામંદ છે અને આ તેલ ને ચહેરા પર લગાવવથી ચહેરો એકદમ મુલાયમ થઈ જશે તથા શરીરના કોઈ પણ ભાગે ખુજલી અથવા જલન થતી હોય તો આ તેલ લગાવવાથી જલ્દીથી આરામ મળી જશે.શરદી કરો દૂર.મહુડાની છાલનો કાળો પીવાથી શરદી જલ્દી મટી જશે. મહુડાનો કાળો બનાવવા માટે તમારે એની છાલ, ચીની અને પાણી જરૂરત પડશે તમે પહેલા એની છાલ સારી રીતે સાફ કરો પછી પાણીને ગેસ પર ગરમ કરવા મૂકી દો અને પછી પાણીમાં છાલને નાખી દો જયારે આ પાણી સારી રીતે ઉકળી જાય ત્યારે એમાં ચીની નાખી દો અને ગેસ બંધ કરીને ગાળી લો. કાળો બનીને તૈયાર થઈ જશે.

ડાયાબીટીસ માટે ફાયદાકારક.ડાયાબીટીસ ના મરીજ માટે મહુડા ના છાલનો કાળો ખૂબ લાભદાયક હોય છે અને કાળો પીવાથી બ્લડ સુગર લેવલ કંટ્રોલમાં રહે છે માટે ડાયાબિટીસના મરીજે કાળો નિયમિત પીવો જોઈએ.ઘૂંટણના દર્દથી મળશે રાહતમહુડાનાં છાલનો કાળો પીવાથી ઘૂંટણનો દર્દ અને સુજનથી રાહત મળે છે. કાળો ના પીવો હોય તો તમે એનો લેપ પણ લગાવી શકો છો એનો લેપ બનાવવા માટે તમે એની છાલને પીસીને તેમાં ગરમ સરસોનું તેલ મિલાવો પછી તમે આ લેપને લગાવી લો આ લેપ લગાવવાથી સુજનથી રાહત મળી જશે.

Advertisement