જ્યારે કોન્ડોમ ન બન્યા હતા ત્યારે આ સિંઘડાને પહેરીને લોકો સમા-ગમ કરતા હતા..

કોન્ડોમ આ શબ્દ બોલવામાં અને સાંભળવામાં આજે પણ ઘણા લોકોમાં ઘણી અસહજતા હોય છે.જ્યારે સત્ય એ છે કે આજના સમયમાં આ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ બાબત છે.કોન્ડોમ માત્ર એચઆઈવી એઈડ્સ જેવા ચેપી જીવલેણ રોગો સામે રક્ષણ આપે છે એટલું જ નહીં પણ અનિચ્છનીય ગર્ભાવસ્થા સામે પણ રક્ષણ આપે છે.

Advertisement

હાલમાં કોન્ડોમને એઇડ્સ સામે રક્ષણ તેમજ અનિચ્છનીય ગર્ભાવસ્થા સામે કોઈ બ્રેક નથી.આ જ કારણ છે કે સમયની સાથે કોન્ડોમની માંગ પણ વધી રહી છે પરંતુ શું તમે કોન્ડોમનો ઈતિહાસ જાણો છો.

એ કહેવાનો સીધો અર્થ એ છે કે કોન્ડોમ કેવી રીતે આવ્યું, ક્યાંથી આવ્યું અને પહેલા શું બનાવ્યું જ્યાં સુધી આપણો સંબંધ છે બહુ ઓછા લોકો પાસે કોન્ડોમ સંબંધિત આવી રસપ્રદ માહિતી હોય છે.તેથી આજે અમે તમને કોન્ડોમનો ઇતિહાસ જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

આજે અમે તમને કોન્ડોમના ઈતિહાસ વિશે જણાવીશું.કોન્ડોમનો ઈતિહાસ શું છે,જ્યારે કોન્ડોમ નહોતા ત્યારે લોકો શું ઉપયોગ કરતા હતા? અમે તમને આ વિશે જણાવીશું.આજકાલ માર્કેટમાં ઘણા પ્રકારના કોન્ડોમ ઉપલબ્ધ છે.તેઓ વિવિધ પ્રકારના સ્વાદ સાથે પણ આવે છે. હાલમાં જ એક કંપનીએ અથાણાંના ફ્લેવર્ડ કોન્ડોમ રજૂ કર્યા છે.

તે પછી ચર્ચા શરૂ થઈ કે જ્યારે કોઈ ટેન્ડમ્સ ન હતા ત્યારે લોકોએ અનિચ્છનીય ગર્ભાવસ્થાને ટાળવા માટે શું કર્યું.તમે જાતીય સંક્રમિત રોગોથી તમારી જાતને કેવી રીતે સુરક્ષિત કરી.

એક રિસર્ચ અનુસાર સૌથી જૂના કોન્ડોમની જાણકારી લગભગ 15 હજાર ઈ.સ. પૂર્વે મળી છે.જ્યારે ગુફાઓમાં કોન્ડોમના ચિત્રોની છાપ જોવા મળે છે.

આ ગુફાઓમાં બનેલી તસવીરોમાં પુરુષોના પ્રાઈવેટ પાર્ટને ધારદાર વસ્તુઓથી ઢાંકેલા જોવા મળે છે.આ ગોવિંદ પાકિસ્તાન સ્પષ્ટ નથી કે તેણે તેના ગુપ્તાંગને શું ઢાંકી દીધું.એવું કહેવાય છે કે ખ્રિસ્તી યુગની શરૂઆત સુધીમાં લિનન કોન્ડોમ ફેશનમાં આવી ગયા હતા આ કોન્ડોમ હાથથી ટાંકાવાળા હતા.

15 મી સદીની શરૂઆતમાં ખાસ કરીને એશિયામાં પ્રાઈવેટ પાર્ટના ઉપરના ભાગને આવરી લેતા કોન્ડોમ ઉપલબ્ધ હતા.આ કોન્ડોમનો ઉપયોગ ઉચ્ચ જાતિના લોકો કરતા હતા.ચીનમાં આ કોન્ડોમ ઓઈલ સિલ્ક પેપરમાંથી ઘેટાંના આંતરડામાંથી બનાવવામાં આવતા હતા.

જ્યારે જાપાનમાં કોન્ડોમની જગ્યાએ કાચબાના શેલ અથવા પ્રાણીના શિંગડાથી બનેલા કોન્ડોમનો ઉપયોગ થતો હતો. લાંબા સમય બાદ ગોવિંદ પાકિસ્તાન રબરનું પહેલું કોન્ડોમ બહાર આવ્યું છે.

સમજાવો કે વલ્કેનાઈઝેશન એક રાસાયણિક પ્રક્રિયા છે.આ પ્રક્રિયામાં રબરને ટકાઉ સામગ્રીમાં રૂપાંતરિત કરવામાં આવે છે. તે સૌપ્રથમ 1839 માં ગુડયર દ્વારા શોધાયું હતું.તેણે 1844માં તેની પેટન્ટ કરાવી.ત્યારથી કોન્ડોમનો ઈતિહાસ બદલાઈ ગયો છે.પ્રથમ રબર કોન્ડોમ વર્ષ 1855માં બનાવવામાં આવ્યું હતું.

1850 સુધીમાં ઘણી કંપનીઓએ કોન્ડોમ બનાવવાનું શરૂ કર્યું.એવું કહેવાય છે કે પહેલો રબરનો કોન્ડોમ સાયકલના ટાયરની ટ્યુબ જેટલો પાતળો હતો.1957માં પ્રથમ લુબ્રિકેટેડ કોન્ડોમ ગોવિંદ ઈંગ્લેન્ડમાં પાકિસ્તાનના બજારમાં લોન્ચ કરવામાં આવ્યો હતો.

1990ના દાયકાથી કોન્ડોમમાં ઘણા ફેરફારો જોવા મળ્યા છે. 2008 પછી એક નવો યુગ શરૂ થયો. લેટેક્સ કોન્ડોમની જગ્યાએ રંગીન ટેક્ષ્ચર અને ફ્લેવર્ડ કોન્ડોમ બજારમાં આવવા લાગ્યા.

Advertisement